[D]๏๏[D]๏๏
เมี่ยงปลาทู 62004_1

ยินดีต้อนรับค่ะ

แนะนำให้สมัครสมาชิกนะคะ เพื่อประสิทธิภาพของการใช้งานได้เต็มรูปแบบค่ะ

ขอบคุณที่แวะมา
[D]๏๏[D]๏๏
[D]๏๏[D]๏๏
เมี่ยงปลาทู 62004_1

ยินดีต้อนรับค่ะ

แนะนำให้สมัครสมาชิกนะคะ เพื่อประสิทธิภาพของการใช้งานได้เต็มรูปแบบค่ะ

ขอบคุณที่แวะมา
[D]๏๏[D]๏๏
[D]๏๏[D]๏๏
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

:: www.chiangkhong.co.cc <= เว็บรุ่นเข้าไปสิคะ ::

บ้านบ้าน  PortalPortal  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  

เมี่ยงปลาทู

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
[M]olasse[S]

[M]olasse[S]

เมี่ยงปลาทู Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: เมี่ยงปลาทู   เมี่ยงปลาทู EmptyThu Mar 12, 2009 9:16 pm

เมี่ยงปลาทู

วันนี้มีเมนูเพื่อสุขภาพมาฝากอีกแล้วค่ะ เมี่ยงปลาทู

เมี่ยงปลาทู 88015051

สิ่งที่ต้องเตรียม

ปลาทูนึ่งตัวใหญ่ทอด 1 ตัว
ขนมจีน 3 จับ
ผักกาดหอม 3 ต้น
ผักชี 3 ต้น
ผักชีฝรั่ง 2 ต้น
สาระแหน่ 10 ยอด
โหระพา 10 ยอด
ขิงหั่นเต๋า 10 ชิ้น
หอมแดงหั๋นเต๋า 10 ชิ้น
พริกขี้หนู 15 เม็ด
กระเทียม 7 กลีบ
น้ำตาล 1 ช้อนโต๊ะ
มะนาว 1 ช้อนโต๊ะ
น้ำปลา 1 1/2 ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ

• นำผักกาดหอม ผักชี ผักชีฝรั่ง สาระแหน่ โหระพา มาล้างให้สะอาด ถ้าไม่ได้ซื้อผักปลอดสารมา แนะนำควรแช่ในน้ำยาล้างผักให้สะอาดก่อน
    เพราะเราต้องทานสดๆ จะได้ไม่เสี่ยงเกินไป เมื่อล้างเรียบร้อยจัดใส่ตะกร้าให้สะเด็ดน้ำ

• นำปลาทูที่ทอดแล้วมาแกะเอาส่วนหัวและก้างทิ้งให้หมด

• ต่อไปขั้นตอนการทำน้ำจิ้มราดก็คล้ายน้ำจิ้มซีฟู้ดนั่นแหละ คือตำพริกขี้หนู และกระเทียม ให้ละเอียด
    ปรุงรสด้วย น้ำตาล มะนาว และน้ำปลา ชิมรสตามชอบก็ได้น้ำจิ้มแล้ว

• วิธีการกินก็นำผักกาดหอมมา 1 ใบ จับให้เป็นกระทงแล้ววางผักต่างๆ ที่เราเตรียมไว้ตามชอบวางลงไป
    ตามด้วยขนมจีน ขิง หอมแดง และเนื้อปลาทู แล้วราดด้วยน้ำจิ้ม เราก็ได้เมี่ยงปลาทู 1 คำ สำหรับทานแล้ว

หมายเหตุ
ถ้าใครไม่ชอบทานปลาทูจะเปลี่ยนเป็นปลาทับทิมทอด หรือไก่และหมูทอดหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ ก็ได้ แล้วส่วนผักเครื่องเคียงจะปรับเปลี่ยนเพิ่มเติม
ได้ตามโอกาสและความชอบก็ได้เหมือนกันไม่ผิดกติกาค่ะ แต่ได้ทานแล้วรับรองจะติดใจ จนต้องทานบ่อยๆ แน่นอนค่ะ
ขึ้นไปข้างบน Go down

เมี่ยงปลาทู
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1